search
Rufe wannan akwatin nema.

Magungunan baka

Akwai magunguna da yawa waɗanda za'a iya ba da su azaman na baka (da baki) maganin lymphoma da cutar sankarar bargo na lymphocytic.

A kan wannan shafi:

Magungunan baka a cikin lymphoma & CLL fact sheet

Bayanin hanyoyin maganin baka a cikin lymphoma (& CLL)

Lymphoma da kuma na kullum lymphocytic lymphoma (CLL) magani iya zama hade da anti-cancer magunguna. Yawancin lokaci ana ba su a cikin jijiya (cikin jijiyar jiki) kuma yawanci sun haɗa da haɗin magunguna da suka haɗa da maganin rigakafin jiki da chemotherapy (immunochemotherapy).

Wannan sau da yawa ya ƙunshi gudanar da magani a asibiti ko a cibiyar ƙwararrun ciwon daji. Duk da haka, an sami ci gaba da yawa a cikin ciwon daji don maganin lymphoma da CLL waɗanda za a iya ɗauka ta baki a cikin nau'in kwamfutar hannu. Wadannan ana kiran su da magungunan baka.

Menene hanyoyin maganin baka?

Hanyoyin maganin lymphoma na baka na iya zama magungunan chemotherapy, hanyoyin kwantar da hankali, da kuma immunotherapies. Ana iya ɗaukar su da baki azaman kwamfutar hannu, capsule, ko azaman ruwa. Ana shigar da maganin a cikin jini kuma ana ɗaukarsa kamar magungunan jijiya.

Magungunan baka na iya yin tasiri daidai da zaɓuɓɓukan cikin jijiya kuma suna da wasu illolin daban-daban. Akwai abubuwa da yawa da suka shafi nau'in nau'in lymphoma da yanayin lafiyar majiyyaci waɗanda dole ne a daidaita su don zaɓar mafi kyawun maganin lymphoma. Sabili da haka, zaɓin ya fi dacewa a cikin tattaunawa tare da gwani.

Yaushe ake amfani da magungunan baka?

Yawancin magungunan baka da ake amfani da su don magance lymphoma da CLL wakilai ne na rigakafi ko hanyoyin da aka yi niyya. Magungunan da aka yi niyya ana yin su ne akan takamaiman enzymes da ake buƙata don ƙwayar lymphoma ta girma yayin da daidaitattun magungunan chemotherapy ana ba da umarnin akan sel masu rarraba cikin sauri ko su lymphoma ne ko wasu sel na yau da kullun a cikin jikin ɗan adam.

Kamar yadda magungunan chemotherapy ba sa bambanta tsakanin ƙwayoyin lymphoma da ƙwayoyin lafiya na al'ada ba da gangan ba suna lalata ƙwayoyin lafiya na yau da kullun wanda ke haifar da sakamako masu illa kamar rage yawan adadin jini, asarar gashi, ciwon baki, tashin zuciya, amai da gudawa yayin da ake nufi da hanyoyin kwantar da hankali galibi suna shafar ƙananan ƙwayoyin lafiya na yau da kullun. kadan daga cikin ire-iren wadannan munanan illolin.

Fara maganin maganin baka

Kafin marasa lafiya su fara jiyya a gida:

  • Likita zai rubuta maganin
  • Likitan harhada magunguna zai ba da magani ga majiyyaci
  • Za a shirya alƙawari don tattauna magani da illolin da ka iya faruwa

 

Ma'aikacin jinya ko likitan magunguna zai yi bayani dalla-dalla yadda ake shan magungunan kuma wannan zai haɗa da adadin da kuma sau nawa ake buƙatar sha. Za a ba da umarni kan amintaccen kulawa da adana magungunan. Za a tattauna duk illolin maganin, kuma za a ba da bayanan da aka rubuta ga majiyyaci.

Abubuwan da ya kamata ku sani game da shan magungunan baki

Magungunan ciwon daji na baka na iya zama zaɓi mai dacewa ga marasa lafiya kamar yadda za'a iya ɗaukar su a gida, duk da haka akwai wasu abubuwa da za a yi la'akari:

  • Marasa lafiya suna da alhakin tabbatar da cewa sun sha magungunan su, don haka za a iya samun ƙarin haɗarin kuskuren magunguna kamar manta shan magani.
    a wasu kwanaki ko shan maganin da ba daidai ba wanda zai iya lalata tasirin maganin.
  • Yana da mahimmanci marasa lafiya su ɗauki duk magunguna kamar yadda aka tsara don haɓaka tasirin jiyya kuma don rage duk wani tasiri. Tun da kiyaye duk magungunan na iya zama da wahala, yi magana da ƙwararrun ƙungiyar game da yadda ake ci gaba da bin hanya. Kayan aiki iri-iri na iya taimakawa ciki har da yin rikodin magani a cikin diary ko ƙirƙirar masu tuni kan layi a cikin ƙa'idodi ko kan wayar hannu
  • Marasa lafiya na iya jin ƙarancin alaƙa da ƙungiyar ƙwararrun su fiye da yadda za su yi idan suna karɓar magungunan jijiya saboda suna ziyartar asibiti ko cibiyar ciwon daji na ƙwararrun akai-akai. Duk da haka, shan magungunan baki a gida na iya zama da amfani ga marasa lafiya waɗanda dole ne su yi tafiya mai nisa zuwa asibitinsu dangane da lokaci da kuɗin da ake kashewa wajen tafiye-tafiye.
  • Har ila yau, illolin na iya zama ba a lura da su ba ko ba a ba da rahoto ga ƙwararrun ƙungiyar ba kuma alamun haƙƙin mallaka na iya zama rashin tabbas yadda ake sarrafa illolin a gida. Saboda haka, yana da mahimmanci a ilmantar da marasa lafiya da masu kula da su a kan waɗannan muhimman wurare. Yawancin illolin magungunan baka za a iya rage su ta hanyar kulawa don haka ya kamata majiyyata su bibiyi duk illolin maganin su a hankali kuma su kai rahoto ga ƙungiyar ƙwararrun lokacin da suka faru, don haka sun sami kulawa mafi kyau.

Kariya yayin shan maganin baka a gida

Fara jiyya a gida:

  • Bai kamata a taɓa maganin baka da hannaye ba. Zai iya haifar da haushi
  • Wanke hannu da kyau da sabulu da ruwa bayan sarrafa magunguna
  • Sanya safar hannu lokacin canza tufafi ko zanen gado mai ƙazanta da amai ko gudawa
  • Ajiye allunan kamar yadda likitan kantin magani ya umarta
  • Ajiye allunan lafiya daga yara da dabbobi
  • A sha maganin baka daidai yadda aka tsara
  • Dauki lissafin duk magunguna na yanzu
  • Shiri don tafiya, sake cikawa, da kuma karshen mako
  • Idan kun ji rashin lafiya a kowane lokaci tuntuɓi ƙungiyar kula da lafiyar ku
  • Sanar da kowane ma'aikatan kiwon lafiya game da magungunan maganin ciwon daji na baka
  • Mayar da duk magungunan da ba a yi amfani da su ba zuwa kantin magani don amintaccen zubarwa

Nau'in maganin baka

An amince da TGA (TGA ita ce Hukumar Kula da Kaya ta Therapeutic a Ostiraliya) maganin ciwon daji na baka magunguna ne waɗanda ke hana haɓakawa da haɓaka mutuwar ƙwayoyin lymphoma. Wasu magungunan rigakafi suna ƙarfafa tsarin rigakafi na mai haƙuri don gane ƙwayoyin lymphoma kuma suna ƙarfafa lalata waɗannan ƙwayoyin. Akwai nau'o'in waɗannan magunguna da yawa da aka jera a ƙasa:

Chemotherapy na baka da ake amfani dashi a cikin lymphoma

Agent
Class
Yadda yake aiki
Subtypes
Yawancin sakamako masu illa
 
HarshenKabarin Chemotherapy:  Wakilin Alkylating Kemikal yana canza DNA don haifar da mutuwar sel masu girma Cll HL NHL Bloodarancin jini kamuwa da cuta Tashin zuciya & amai Rashin ci
Etoposide Chemotherapy: Topoisomerase II inhibitor Yana tsoma baki tare da topoisomerase enzymes waɗanda ke sarrafa magudin tsarin DNA da ake buƙata don yin kwafi CTCL NHL Tashin zuciya & amai Rashin ci cutar gudawa gajiya
Chlorambucil Chemotherapy: Wakilin Alkylating Kemikal yana canza DNA don haifar da mutuwar sel masu girma Cll FL HL NHL Bloodarancin jini kamuwa da cuta Tashin zuciya & amai cutar gudawa  

Sauran magungunan baka da ake amfani da su a cikin lymphoma

Agent
Class
Yadda yake aiki
Subtypes
Yawancin sakamako masu illa
Ibrutinib Mai hana BTK Yana hana wani enzyme da ke cikin siginar mai karɓar tantanin halitta B da ake buƙata don rayuwa da haɓakar ƙwayoyin lymphoma Cll  MCLs Matsalar bugun zuciya  Matsalar cutar  Hawan jini · Cututtuka
Akalabrutinib Mai hana BTK Yana hana wani enzyme da ke cikin siginar mai karɓar tantanin halitta B da ake buƙata don rayuwa da haɓakar ƙwayoyin lymphoma Cll MCLs ciwon kai cutar gudawa Amfanin nauyi
Zanubrutinib Mai hana BTK Yana hana wani enzyme da ke cikin siginar mai karɓar tantanin halitta B da ake buƙata don rayuwa da haɓakar ƙwayoyin lymphoma Cll MCLs WM Bloodarancin jini Rash cutar gudawa
Idelalisib P13K Mai hanawa Yana hana wani enzyme da ke cikin siginar mai karɓar tantanin halitta B da ake buƙata don rayuwa da haɓakar ƙwayoyin lymphoma Cll  FL Matsalolin gudawa Matsalolin huhu Kamuwa da cuta
Hakanan Mai hanawa BCL2 Sunan sunadaran da aka sani don hana ƙwayoyin lymphoma mutuwa Cll Tashin zuciya Zawo Matsalolin Jini Kamuwa
Lenalidomide Immunomodulatory wakili Madaidaicin tsarin da ba a san shi ba. Tunani don daidaita tsarin rigakafi. Ana amfani dashi a wasu NHLs Rawan fata Nausea Zawo
Vorinostat Mai hanawa HDAC Yana hana enzymes HDAC da ake buƙata don bayyana kwayoyin halitta a cikin DNA don hana haɓakar ƙwayoyin lymphoma da rarrabawa CTCL Rashin ci  Dry bakinka Ciwon Gashi
Panobinostat Mai hanawa HDAC Yana hana enzymes HDAC da ake buƙata don bayyana kwayoyin halitta a cikin DNA don hana haɓakar ƙwayoyin lymphoma da rarrabawa HL  CTCL Babban matakan magnesium  Matsayin bilirubin mai girma Nausea Cututtuka
Bexarotene Retinoids Zaɓin ɗaure kuma yana kunna masu karɓar retinoid wanda ke haifar da bayyanar da kwayoyin halittar da ke sarrafa haɓakar tantanin halitta da kwafi. CTCL Cikakken fata Tashin zuciya Low thyroid matakan hormones  Cututtuka
Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.