search
Rufe wannan akwatin nema.

Hanyoyin haɗi masu amfani a gare ku

Sauran Nau'in Lymphoma

Danna nan don duba sauran nau'in lymphoma

Grey Zone Lymphoma (GZL)

Grey Zone Lymphoma wani nau'in lymphoma ne mai wuyar gaske kuma mai tsananin ƙarfi tare da fasalin Hodgkin Lymphoma (HL) da Primary Mediastinal B-cell Lymphoma (PMBCL) - ƙaramin nau'in Lymphoma na Non-Hodgkin. Domin yana da siffofi na biyu Hodgkin da Non-Hodgkin Lymphoma zai iya zama mai wahala musamman ganewar asali. Mutane da yawa ana gano su da Grey Zone Lymphoma ne kawai bayan sun karɓi magani na HL ko PMBCL waɗanda ba su yi aiki yadda ya kamata ba.

Grey Zone Lymphoma an san shi bisa hukuma azaman nau'in nau'in Lymphoma na Non-Hodgkin.

A kan wannan shafi:

Fact Sheet PDF

Grey Zone Lymphoma (GZL) - kuma wani lokacin ana kiranta Mediastinal Grey Zone Lymphoma, wani nau'in ƙwayar cuta ne mai wuya kuma mai tsananin ƙarfi na ƙwayoyin cuta na B-cell Non-Hodgkin Lymphoma. M yana nufin cewa yana girma da sauri, kuma yana da yuwuwar yaduwa cikin jikinka. Yana faruwa ne lokacin da wani nau'in farin jini na musamman da ake kira B-cell lymphocytes suka canza kuma suka zama masu ciwon daji.

B-cell lymphocytes (B-cell) wani muhimmin bangare ne na tsarin rigakafi. Suna tallafawa sauran ƙwayoyin rigakafi don yin aiki yadda ya kamata, kuma suna yin rigakafi don taimakawa wajen yaƙar kamuwa da cuta da cututtuka.

(alt = "")

Tsarin Lymphatic

Duk da haka, ba kamar sauran ƙwayoyin jini ba, yawanci ba sa rayuwa a cikin jininmu, a maimakon haka a cikin tsarin mu na lymph wanda ya haɗa da:

  • nono
  • tasoshin ruwa da kuma ruwan lymph
  • thymus
  • yalwata
  • ƙwayoyin lymphoid (irin su Peyer's Patches waɗanda ƙungiyoyin lymphocytes ne a cikin hanjinmu da sauran sassan jikinmu)
  • shafi na
  • tonsils
Kwayoyin B-kwayoyin rigakafi ne na musamman, don haka za su iya tafiya zuwa kowane bangare na jikinmu don yakar kamuwa da cuta. Wannan yana nufin ana iya samun lymphoma a kowane yanki na jikin ku.

Bayanin Grey Zone Lymphoma

Grey Zone Lymphoma (GZL) cuta ce mai ban tsoro da ke da wahalar magani. Koyaya, ana iya warkewa da daidaitaccen magani. 


GZL yana farawa a tsakiyar kirjin ku a wani yanki da ake kira mediastinum. Ana tunanin cewa ƙwayoyin B da ke zaune a cikin thymus (thymic B-cells), suna fuskantar canje-canje wanda zai sa su zama masu ciwon daji. Duk da haka, saboda ƙwayoyin B suna iya tafiya zuwa kowane bangare na jikinmu, GZL kuma zai iya yada zuwa wasu sassan jikin ku. 

Dalilin da ya sa ake kiran shi Grey Zone shine saboda yana da siffofi na Hodgkin da Non-Hodgkin Lymphoma, wanda ya sa ta dan kadan a tsakiyar wadannan manyan nau'o'in lymphoma guda biyu, kuma yana da wuyar ganewa daidai.

Wanene ke samun ƙwayar cutar Grey Zone?

Yankin Grey Lymphoma na iya shafar kowa na kowane zamani ko kabila. Amma yana da yawa a cikin mutane masu shekaru tsakanin 20 zuwa 40, kuma ya fi yawa a cikin maza fiye da mata.

Har yanzu ba mu san abin da ke haifar da mafi yawan nau'in lymphoma ba, kuma wannan gaskiya ne ga GZL kuma. Ana tunanin cewa mutanen da suka kamu da cutar Epstein-Barr - kwayar cutar da ke haifar da zazzabi na glandular, na iya kasancewa cikin haɗarin haɓaka GZL, amma mutanen da ba su da cutar za su iya samun GZL ma. Don haka, yayin da ƙwayar cuta na iya ƙara haɗarin ku, ba shine dalilin GZL ba. Don ƙarin bayani kan abubuwan haɗari da dalilai, duba hanyar haɗin da ke ƙasa.

Alamomin Cutar Cutar Grey Zone

Sakamakon farko da za ku iya lura da shi shine kullun da ke fitowa a cikin kirjinku (cututtukan da ke haifar da kumburin thymus ko lymph nodes yayin da suke cika da ƙwayoyin lymphoma masu ciwon daji). Kuna iya kuma:

  • samun wahalar numfashi 
  • samun gajeriyar numfashi cikin sauki
  • dandana canje-canje ga muryar ku da haƙar sauti
  • jin zafi ko matsi a kirjin ku. 

Wannan yana faruwa yayin da ƙari ke girma kuma ya fara matsa lamba akan huhu ko hanyoyin iska. 

 

Janar bayyanar cututtuka na lymphoma

 

Wasu bayyanar cututtuka sun zama ruwan dare a kowane nau'in lymphoma don haka za ku iya samun ɗaya daga cikin waɗannan alamun:

  • Kumburi na lymph nodes waɗanda suke kama ko jin kullu a ƙarƙashin fatarku sau da yawa a cikin wuyanku, hammata ko makwancin ku.

  • Gajiya - matsananciyar gajiya ba ta inganta ta wurin hutawa ko barci.

  • Rashin ci - rashin son cin abinci.

  • Fata mai kaushi.

  • Jini ko rauni fiye da yadda aka saba.

  • B-alamomi.

(alt = "")
Tuntuɓi likitan ku nan da nan idan kuna samun waɗannan alamun.
Don ƙarin bayani duba
Alamomin Lymphoma

Ganewa da daidaitawa na Grey Zone Lymphoma (GZL)

Lokacin da likitanku ya yi tunanin kuna iya samun lymphoma, za su tsara wasu muhimman gwaje-gwaje. Waɗannan gwaje-gwajen za su tabbatar ko yin sarauta akan lymphoma a matsayin dalilin bayyanar cututtuka. 

Blood gwaje-gwaje

Ana yin gwajin jini lokacin ƙoƙarin gano ƙwayar lymphoma, amma kuma a duk tsawon jiyya don tabbatar da cewa sassan jikin ku suna aiki yadda ya kamata, kuma suna iya jure wa jiyya.

Kwayoyin halitta

Kuna buƙatar biopsy don samun tabbataccen ganewar asali na lymphoma. Biopsy hanya ce ta cire sashi, ko duk wani kumburin lymph da abin ya shafa da/ko samfurin barrin kasusuwa. Daga nan sai masana kimiyya suka duba biopsy a cikin dakin gwaje-gwaje don ganin ko akwai canje-canje da ke taimaka wa likita gano GZL.

Lokacin da ka sami biopsy, za ka iya samun maganin sa barci na gida ko na gabaɗaya. Wannan zai dogara ne akan nau'in kwayar halitta da kuma wane bangare na jikinka aka dauka daga ciki. Akwai nau'ikan biopsies daban-daban kuma kuna iya buƙatar fiye da ɗaya don samun mafi kyawun samfurin.

Core ko fine allura biopsy

Ana ɗaukar biopsies na asali ko lafiya don cire samfurin kumburin ƙwayar lymph ko ƙari don bincika alamun GZL. 

Likitan ku zai yi amfani da maganin sa barcin gida don rage yankin don kada ku ji wani ciwo yayin aikin, amma za ku kasance a farke yayin wannan biopsy. Daga nan za su sanya allura a cikin kumburin ƙwayar lymph ko dunƙule su cire samfurin nama. 

Idan kumburin kumburin kumbura ko dunƙulen ku yana da zurfi a cikin jikin ku za a iya yin biopsy tare da taimakon duban dan tayi ko na musamman x-ray (hoto).

Kuna iya samun maganin sa barci na gaba ɗaya don wannan (wanda zai sa ku barci na ɗan lokaci kaɗan). Hakanan kuna iya samun ƴan dinki daga baya.

Kwayoyin ƙwayoyin allura suna ɗaukar samfuri mafi girma fiye da ingantaccen biopsy na allura, don haka shine mafi kyawun zaɓi lokacin ƙoƙarin gano lymphoma.

Ana iya yin wasu biopsies tare da taimakon jagorar duban dan tayi
Don ƙarin bayani duba
Gwaje-gwaje, Bincike da Tsari

Matsayi na lymphoma

Da zarar ka san kana da Grey Zone Lymphoma, likitanka zai so yin ƙarin gwaje-gwaje don ganin ko lymphoma yana cikin mediastinum kawai, ko kuma idan ya yadu zuwa wasu sassan jikinka. Ana kiran waɗannan gwaje-gwajen staging. 

Wasu gwaje-gwaje za su duba yadda ƙwayoyin lymphoma ɗinku suka bambanta da ƙwayoyin B na yau da kullun da kuma yadda suke girma cikin sauri. Wannan ake kira grading.

Danna kan taken da ke ƙasa don ƙarin koyo.

Tsari yana nufin nawa jikin ku ya shafa ta lymphoma ko, yadda ya yaɗu daga inda ya fara.

Kwayoyin B na iya tafiya zuwa kowane bangare na jikin ku. Wannan yana nufin cewa ƙwayoyin lymphoma (kwayoyin B masu cutar kansa), kuma suna iya tafiya zuwa kowane ɓangare na jikin ku. Kuna buƙatar yin ƙarin gwaje-gwaje don nemo wannan bayanin. Ana kiran waɗannan gwaje-gwajen gwaje-gwajen staging kuma idan kun sami sakamako, za ku gano idan kuna da mataki na ɗaya (I), mataki na biyu (II), mataki na uku (III) ko mataki huɗu (IV) GZL.

Matakin ku na GZL zai dogara da:
  • Yankuna nawa na jikin ku suna da lymphoma
  • Inda lymphoma ya haɗa da idan yana sama, ƙasa ko a bangarorin biyu na ku diaphragm (babban tsoka mai siffar kubba a ƙarƙashin kejin haƙarƙarinku wanda ke raba ƙirjin ku da cikin ku)
  • Ko lymphoma ya yada zuwa ga kasusuwan kasusuwa ko wasu gabobin kamar hanta, huhu, fata ko kashi.

Matakan I da na II ana kiransu 'farko ko iyakataccen mataki' (wanda ya haɗa da iyakacin yanki na jikinka).

Matakan III da IV ana kiransu 'ci-gaba mataki' (mafi yaɗuwa).

Matsayi na lymphoma
Mataki na 1 da 2 lymphoma ana la'akari da matakin farko, kuma mataki na 3 da 4 ana ɗaukar matakan lymphoma na ci gaba.
Stage 1

wani yanki na kumburin lymph yana shafa, ko dai sama ko ƙasa da diaphragm

Stage 2

wurare biyu ko sama da haka suna shafar kumburin kumburin lymph a gefe ɗaya na diaphragm

Stage 3

aƙalla yanki guda ɗaya na ƙwayar lymph a sama kuma aƙalla yanki ɗaya na ƙwayar lymph a ƙarƙashin diaphragm yana shafar

Stage 4

lymphoma yana cikin nodes masu yawa kuma ya yadu zuwa wasu sassan jiki (misali kasusuwa, huhu, hanta)

Diaphragm
Diaphragm ɗin ku tsoka ce mai siffar kubba wacce ta raba ƙirjin ku da cikin ku.

Ƙarin bayanan tsarawa

Hakanan likitanku na iya yin magana game da matakinku ta amfani da wasiƙa, kamar A, B, E, X ko S. Waɗannan haruffa suna ba da ƙarin bayani game da alamun da kuke da shi ko kuma yadda ƙwayar lymphoma ke shafar jikin ku. Duk waɗannan bayanan suna taimaka wa likitan ku nemo mafi kyawun tsarin jiyya a gare ku. 

Letter
Ma'ana
Muhimmanci

A ko B

  • A = ba ku da alamun B
  • B = kana da alamomin B
  • Idan kuna da alamun B lokacin da aka gano ku, kuna iya samun cutar da ta fi girma.
  • Kuna iya samun waraka ko kuma shiga cikin gafara, amma kuna buƙatar ƙarin magani mai ƙarfi

E & X

  • E = kana da matakin farko (I ko II) lymphoma tare da wata gabar jiki a waje da tsarin lymph - Wannan na iya haɗawa da hanta, huhu, fata, mafitsara ko kowace gabo. 
  • X = kana da babban ciwace mai girma wanda ya fi 10cm girma. Wannan kuma ana kiransa "cuta mai girma"
  • Idan an gano ku tare da ƙananan lymphoma mai iyaka, amma yana cikin ɗaya daga cikin gabobin ku ko kuma an dauke ku mai girma, likitanku na iya canza matakin ku zuwa mataki na gaba.
  • Kuna iya samun waraka ko kuma shiga cikin gafara, amma kuna buƙatar ƙarin magani mai ƙarfi

S

  • S = kana da lymphoma a cikin ka
  • Kuna iya buƙatar yin tiyata don cire ƙwayar ka

(Sabuwar ku wata gaba ce a cikin tsarin lymphatic ɗinku wanda ke tacewa da tsaftace jinin ku, kuma shine wurin da ƙwayoyin B ku ke hutawa da yin rigakafi)

Gwaje-gwaje don tsarawa

Don gano matakin da kuke da shi, ana iya tambayar ku don yin wasu gwaje-gwaje masu zuwa:

Utedididdigar zanan Tomography (CT)

Waɗannan sikanin suna ɗaukar hotuna na cikin ƙirjin ku, ciki ko ƙashin ku. Suna ba da cikakkun hotuna waɗanda ke ba da ƙarin bayani fiye da daidaitaccen X-ray.

Positron emission tomography (PET) duba 

Wannan sikanin ne wanda ke ɗaukar hotuna na cikin dukkan jikin ku. Za a ba ku da allura tare da wasu magunguna waɗanda ƙwayoyin cutar kansa - irin su ƙwayoyin lymphoma ke sha. Maganin da ke taimakawa binciken PET don gano inda lymphoma yake da girma da siffar ta hanyar nuna wuraren da kwayoyin lymphoma. Ana kiran waɗannan wuraren a wasu lokuta "zafi".

Lumbar dam

Huda lumbar hanya ce da aka yi don bincika idan lymphoma ya yadu zuwa gare ku tsarin juyayi na tsakiya (CNS), wanda ya hada da kwakwalwar ku, kashin baya da yanki a kusa da idanunku. Kuna buƙatar tsayawa sosai yayin aikin, don haka jarirai da yara na iya samun maganin sa barci na gabaɗaya don sa su barci yayin da ake aikin. Yawancin manya za su buƙaci maganin sa barci na gida kawai don hanyar da za a rage yankin.

Likitanka zai sanya allura a bayanka, sannan ya fitar da wani dan ruwa kadan mai suna "Ruwan kashin baya” (CSF) daga kewayen kashin baya. CSF wani ruwa ne wanda ke aiki kamar mai ɗaukar girgiza ga CNS ɗin ku. Hakanan yana ɗaukar sunadaran sunadarai daban-daban da kamuwa da cuta yana yaƙar ƙwayoyin rigakafi kamar su lymphocytes don kare kwakwalwar ku da kashin baya. CSF na iya taimakawa wajen zubar da duk wani karin ruwa da za ku iya samu a cikin kwakwalwar ku ko kusa da kashin bayan ku don hana kumburi a wuraren.

Za a aika samfurin CSF zuwa ilimin cututtuka kuma a duba kowane alamun lymphoma.

Bone marrow biopsy
Ana yin biopsy na kasusuwa don bincika idan akwai wani lymphoma a cikin jinin ku ko kasusuwa. Marrow na kashi shine soso, tsakiyar kasusuwan ka inda aka yi kwayoyin jinin ku. Akwai samfura guda biyu da likitan zai ɗauka daga wannan fili da suka haɗa da:
 
  • Marrow Marrow Aspirate (BMA): wannan gwajin yana ɗaukar ɗan ƙaramin adadin ruwan da aka samu a sararin kasusuwa.
  • Marrow mai aspirate trephine (BMAT): wannan gwajin yana ɗaukar ƙaramin samfurin ƙwayar kasusuwa.
biopsy na kasusuwa don tantance ko matakin lymphoma
Za a iya yin biopsy na kasusuwa don taimakawa wajen gano ko mataki na lymphoma

Ana aika samfurorin zuwa ilimin cututtuka inda ake duba su don alamun lymphoma.

Tsarin biopsies na kasusuwa na iya bambanta dangane da inda ake jinyar ku, amma yawanci zai haɗa da maganin sa barcin gida don rage yankin.

A wasu asibitoci, ana iya ba ku ƙwanƙwasawa mai haske wanda ke taimaka muku shakatawa kuma zai iya hana ku tuna tsarin. Duk da haka mutane da yawa ba sa buƙatar wannan kuma a maimakon haka suna iya samun “koren bushewa” don tsotsewa. Wannan koren shuɗin yana da maganin kashe zafi a ciki (wanda ake kira Penthrox ko methoxyflurane), wanda kuke amfani dashi gwargwadon buƙata.

Tabbatar cewa kun tambayi likitan ku abin da ke samuwa don sa ku jin dadi yayin aikin, kuma ku yi magana da su game da abin da kuke tunanin zai zama mafi kyawun zaɓi a gare ku.

Ana iya samun ƙarin bayani game da biopsies na kasusuwa a shafin yanar gizon mu anan

Kwayoyin ku na lymphoma suna da nau'in girma daban, kuma sun bambanta da sel na al'ada. Matsayin lymphoma ɗin ku shine yadda ƙwayoyin lymphoma ɗin ku ke girma da sauri, wanda ke shafar yadda ake kallo a ƙarƙashin na'urar microscope. Makin sune Maki 1-4 (ƙananan, matsakaici, babba). Idan kana da lymphoma mafi girma, ƙwayoyin lymphoma naka zasu fi bambanta da sel na al'ada, saboda suna girma da sauri don haɓaka yadda ya kamata. Bayanin darajojin yana ƙasa.

  • G1 - ƙananan daraja - sel ɗinku suna kallon kusa da al'ada, kuma suna girma kuma suna yadawa a hankali.  
  • G2 - matsakaicin matsayi - Kwayoyin ku sun fara bambanta amma wasu sel na al'ada sun wanzu, kuma suna girma kuma suna yadawa a matsakaicin matsakaici.
  • G3 - babban daraja - Kwayoyin ku sun bambanta da ƴan sel na al'ada, kuma suna girma da yaduwa cikin sauri. 
  • G4 - babban matsayi - Kwayoyin ku sun fi bambanta da na al'ada, kuma suna girma kuma suna yada sauri.

Duk wannan bayanin yana ƙarawa ga dukkan hoton likitanku ya gina don taimakawa wajen yanke shawarar mafi kyawun nau'in magani a gare ku. 

Yana da mahimmanci ku yi magana da likitan ku game da abubuwan haɗarin ku don ku sami cikakkiyar fahimtar abin da za ku yi tsammani daga jiyyanku.

Don ƙarin bayani duba
Shirye-shiryen Scans & Gwaje-gwaje

Ana jiran sakamako

Jiran sakamakonku na iya zama lokacin damuwa da damuwa. Yana da mahimmanci a yi magana game da yadda kuke ji. Idan kana da amintaccen aboki ko ɗan uwa yana iya zama da kyau ka yi magana da su. Amma, idan ba ku ji za ku iya magana da kowa a cikin rayuwar ku ba, magana da likitan ku na gida, za su iya taimakawa wajen tsara shawarwari ko wasu tallafi don haka ba ku kadai ba yayin da kuke tafiya cikin lokutan jira da jiyya ga GZL.

Hakanan zaka iya tuntuɓar ma'aikatan jinya na Lymphoma ta hanyar danna maɓallin Contact Us a kasan allon. Ko kuma idan kuna kan Facebook kuma kuna son haɗawa da sauran marasa lafiya da ke zaune tare da lymphoma zaku iya shiga cikin mu Lymphoma Down Under page.

Kafin ka fara magani

Yankin Grey Lymphoma yana da muni kuma yana iya yaduwa cikin sauri, don haka kuna buƙatar fara magani nan da nan bayan an gano ku. Duk da haka akwai wasu abubuwan da za ku yi la'akari kafin ku fara magani.

Haihuwa

Wasu jiyya na lymphoma na iya shafar haifuwar ku, yana sa ya zama da wuya a yi ciki, ko samun wani ciki. Wannan na iya faruwa tare da nau'ikan magungunan anticancer daban-daban da suka haɗa da:

  • chemotherapy
  • radiotherapy (lokacin da ya yi yawa sosai) 
  • antibody therapies (maganin rigakafi na monoclonal da masu hanawa na rigakafi)
  • dashen kwayoyin halitta (saboda yawan maganin chemotherapy da za ku buƙaci kafin a dasa).
Idan likitanku bai riga ya yi magana da ku game da ku (ko haihuwa ba), ku tambaye su yadda za a iya shafar lafiyar ku kuma idan an buƙata, yadda za ku adana haihuwa don ku iya samun 'ya'ya daga baya. 
 

Tambayoyin da za ku yi wa Likitan ku

 
Yana iya zama guguwa gano cewa kana da kansa kuma kana buƙatar fara magani. Ko yin tambayoyin da suka dace na iya zama ƙalubale yayin da ba ku san abin da ba ku sani ba tukuna. Don taimaka muku farawa, mun tattara wasu tambayoyi da kuke son yi wa likitan ku. Danna hanyar haɗin da ke ƙasa don zazzage kwafin Tambayoyi don tambayi likitan ku.
 

Zazzage Tambayoyi don yiwa Likitan ku

Jiyya don Lymphoma Zone Grey (GZL)

Likitanku zai yi la'akari da duk bayanan da suke da shi lokacin yanke shawara akan mafi kyawun zaɓuɓɓukan magani don ba ku. Wadannan zasu hada da:

  • subtype da mataki na lymphoma
  • duk wata alama da kuke samu
  • shekarun ku da lafiyarku gaba ɗaya
  • duk wasu matsalolin kiwon lafiya da kuke da su, da magungunan da kuke yi musu
  • abubuwan da kuke so da zarar kuna da duk bayanan da kuke buƙata, kuma kun sami lokacin yin tambayoyi.

Za a iya ba ku zaɓuɓɓukan jiyya na gama gari

  • DA-EPOCH-R (kashi gyara chemotherapy ciki har da etoposide, vincristine, cyclophosphamide da doxorubicin, wani monoclonal antibody kira rituximab, da kuma wani steroid da ake kira prednisolone).
  • Radiotherapy (yawanci bayan chemotherapy).
  • Autologous kara cell dashi (dashen kwayar halitta ta hanyar amfani da sel mai tushe). Ana iya tsara wannan don bayan ilimin chemotherapy yana kiyaye ku cikin gafara kuma mai yiwuwa ya dakatar da dawowar lymphoma (sake dawowa).
  • Cgwaji na layi

Ilimin haƙuri kafin fara magani

Da zarar ku da likitan ku yanke shawara akan zaɓin magani mafi kyau za a ba ku bayani game da takamaiman wannan magani, gami da kasada da fa'idodin maganin, illolin da ya kamata ku nema kuma ku ba da rahoto ga ƙungiyar likitan ku, da abin da kuke tsammani. daga maganin.

Ƙungiyar likita, likita, ma'aikacin jinya ko likitan magunguna, ya kamata su ba da bayani game da:

  • Wane magani za a ba ku.
  • Illalai na gama-gari da masu tsanani da za ku iya samu.
  • Lokacin da za ku tuntuɓi likitan ku ko ma'aikacin jinya don ba da rahoton lahani ko damuwa. 
  • Lambobin tuntuɓar, da inda za ku halarta idan akwai gaggawa kwanaki 7 a mako da sa'o'i 24 a kowace rana.
Don ƙarin bayani duba
Magani ga Lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Autologous stem cell transplants

Sakamakon gama gari na magani

Akwai illoli daban-daban na maganin cutar kansa kuma waɗannan sun dogara da nau'in maganin da kuke da shi. Likitan da ke jinya da/ko ma'aikacin jinya na kansa zai iya bayyana illolin da ke tattare da takamaiman maganin ku. Wasu daga cikin mafi yawan illolin jiyya an jera su a ƙasa. Kuna iya ƙarin koyo game da su ta danna su.

Jiyya na layi na biyu don Maimaitawa ko Refractory GZL

Bayan jiyya da alama za ku iya shiga cikin gafara. Remission wani lokaci ne inda ba ku da alamun GZL da ya rage a jikin ku, ko lokacin da GZL ke ƙarƙashin iko kuma baya buƙatar magani. Remission na iya ɗaukar shekaru masu yawa, amma wani lokacin, GZL na iya komawa baya (dawowa). Idan wannan ya faru za ku buƙaci ƙarin magani. Magani na gaba da za ku yi shine magani na layi na biyu. 

A cikin lokuta masu wuya ba za ku iya samun gafara ba tare da jiyya na layin farko. Lokacin da wannan ya faru, ana kiran lymphoma "refractory". Idan kuna da GZL mai banƙyama, likitan ku zai so ya gwada wani nau'in magani. Ana kiran wannan ma magani na biyu, kuma mutane da yawa har yanzu za su amsa da kyau ga jiyya ta biyu. 

Makasudin jiyya na layi na biyu shine sanya ku cikin gafara (sake) kuma zai iya haɗawa da nau'ikan chemotherapy daban-daban, immunotherapy, jiyya da aka yi niyya ko dashen kwayar halitta.

Yadda aka yanke shawarar maganin ku na layi na biyu

A lokacin sake dawowa, zaɓin magani zai dogara ne akan abubuwa da yawa da suka haɗa da:

  • Yaya tsawon lokacin da kuka kasance cikin gafara
  • Lafiyar ku gabaɗaya da shekarunku
  • Menene jiyya na GZL da kuka karɓa a baya
  • Abubuwan da kuke so.
Don ƙarin bayani duba
Relapsed da Refractory Lymphoma

gwajinsu

Ana ba da shawarar cewa duk lokacin da kuke buƙatar fara sabbin jiyya, ku tambayi likitan ku game da gwaje-gwajen asibiti da za ku iya cancanta. Gwaje-gwaje na asibiti suna da mahimmanci don nemo sabbin magunguna, ko haɗin magunguna don inganta jiyya na GZL a nan gaba. 

Hakanan za su iya ba ku dama don gwada sabon magani, haɗin magunguna ko wasu jiyya waɗanda ba za ku iya samu a wajen gwajin ba. 

Akwai jiyya da yawa da sabbin hanyoyin haɗin magani waɗanda a halin yanzu ana gwada su a cikin gwaje-gwajen asibiti a duniya don marasa lafiya tare da sabbin bincike da sake dawowa GZ.L.

Don ƙarin bayani duba
Fahimtar Gwajin Lafiya

Abin da ake tsammani lokacin da magani ya ƙare

Lokacin da kuka gama jinyar likitan ku har yanzu zai so ganin ku akai-akai. Za a yi muku gwaje-gwaje na yau da kullun ciki har da gwajin jini da sikanin sikandire. Sau nawa kuke yin waɗannan gwaje-gwajen zai dogara ne akan yanayin ku, kuma likitan ku na jini zai iya gaya muku sau nawa suke son ganin ku.

Yana iya zama lokaci mai ban sha'awa ko lokacin damuwa lokacin da kuka gama jiyya - wani lokacin duka biyu. Babu wata hanya madaidaiciya ko kuskure don ji. Amma yana da mahimmanci ku yi magana game da yadda kuke ji da abin da kuke buƙata tare da ƙaunatattunku. 

Akwai tallafi idan kuna da wahala lokacin jure ƙarshen jiyya. Yi magana da ƙungiyar masu jinyar ku - likitan ku na jini ko ƙwararrun ma'aikacin jinya saboda suna iya tura ku don sabis na shawarwari a cikin asibiti. Likitan gida (babban likita - GP) shima zai iya taimakawa da wannan.

Ma'aikatan jinya na Lymphoma

Hakanan zaka iya ba da ɗaya daga cikin Ma'aikatan Kula da Lafiya na Lymphoma ko imel. Kawai danna maballin "Contact Us" a kasan allon don cikakkun bayanai.

Late Effects  

Wani lokaci illa daga jiyya na iya ci gaba, ko haɓaka watanni ko shekaru bayan kun gama jiyya. Ana kiran wannan a marigayi-tasiri. Yana da mahimmanci a ba da rahoton duk wani sakamako na ƙarshe ga ƙungiyar likitan ku don su sake duba ku kuma su ba ku shawarar yadda mafi kyawun sarrafa waɗannan tasirin. Wasu sakamakon marigayi na iya haɗawa da:

  • Canje-canje ga bugun zuciyar ku ko tsarin ku
  • Tasiri ga huhu
  • Tsinkaya neuropathy
  • Hormonal canje-canje
  • Hali yana canzawa.

Idan kun fuskanci ɗayan waɗannan sakamakon marigayi, likitan ku na jini ko babban likita na iya ba da shawarar ku ga wani ƙwararren don sarrafa waɗannan tasirin da inganta rayuwar ku. Yana da mahimmanci ko da yake a ba da rahoton duk sababbi, ko tasiri mai dorewa da wuri da wuri don sakamako mafi kyau.

Don ƙarin bayani duba
Kammala Jiyya
Don ƙarin bayani duba
Lafiya & Lafiya

Rayuwa - Rayuwa tare da kuma bayan ciwon daji

Kyakkyawan salon rayuwa, ko wasu canje-canjen salon rayuwa masu kyau bayan jiyya na iya zama babban taimako ga murmurewa. Akwai abubuwa da yawa da za ku iya yi don taimaka muku rayuwa da kyau tare da GZL. 

Mutane da yawa sun gano cewa bayan gano cutar kansa ko magani, burinsu da abubuwan da suka fi dacewa a rayuwa sun canza. Sanin abin da 'sabon al'ada' ku zai iya ɗaukar lokaci kuma ya zama mai takaici. Fatan danginku da abokanku na iya bambanta da naku. Kuna iya jin keɓe, gajiya ko kowane adadin motsin rai daban-daban waɗanda zasu iya canzawa kowace rana.

Babban burin bayan jiyya don GZ ɗin kuL

  • ku kasance masu ƙwazo sosai a cikin aikinku, iyali, da sauran ayyukan rayuwa
  • rage illa da alamun cutar kansa da maganin sa      
  • gano da sarrafa duk wani sakamako mara kyau      
  • Taimaka muku ci gaba da zaman kanta kamar yadda zai yiwu
  • inganta rayuwar ku da kuma kula da lafiyar kwakwalwa.

Za'a iya ba ku shawarar gyaran kansa daban-daban na gyaran kansa. Wannan na iya nufin kowane fa'ida na ayyuka kamar:     

  • gyaran jiki, kula da ciwo      
  • tsarin gina jiki da motsa jiki      
  • nasiha, sana'a da shawara na kudi. 

Hakanan zai iya taimakawa wajen yin magana da likitan ku game da shirye-shiryen jin daɗin gida don mutanen da ke murmurewa daga gano cutar kansa. Yawancin yankuna na gida suna gudanar da motsa jiki ko ƙungiyoyin jama'a ko wasu shirye-shirye na lafiya don taimaka muku komawa kan ku kafin jinyar ku.

Summary

  • Grey Zone Lymphoma (GZL) wani nau'i ne na Non-Hodgkin Lymphoma tare da fasali na Hodgkin, da Non-Hodgkin Lymphoma.
  • GZL yana farawa a cikin ku mediastinum (tsakiyar kirjinka) amma yana iya yaduwa zuwa kowane bangare na jikinka.
  • Alamun na iya zama saboda rashin haɓakar ƙwayoyin B-haɓaka suna faɗaɗa a cikin thymus ko lymph nodes na ƙirjin ku, da kuma matsa lamba akan huhu ko hanyoyin iska.
  • wasu bayyanar cututtuka na kowa a yawancin nau'in lymphoma - B-alamomi yakamata a kai rahoto ga ƙungiyar likitocin ku koyaushe
  • Akwai nau'ikan magani daban-daban don GZL kuma likitan ku zai yi magana da ku ta mafi kyawun zaɓuɓɓuka don yanayin ku.
  • Side-effects na iya farawa nan da nan bayan ka fara jiyya, amma kuma za ka iya samun sakamako na makara. Ya kamata a ba da rahoton sakamako na farko da na ƙarshe ga ƙungiyar likitan ku don dubawa.
  • Ko da mataki na 4 GZL sau da yawa ana iya warkewa, kodayake kuna iya buƙatar nau'in magani fiye da ɗaya don cimma wannan.
  • Tambayi likitan ku menene damar ku na warkewa.
  • Ba kai kaɗai ba, ƙwararren ko likita na gida (GP) zai iya taimaka maka haɗa ku da ayyuka daban-daban da tallafi. Hakanan zaka iya tuntuɓar ma'aikatan jinya na Lymphoma ta hanyar danna maɓallin Tuntuɓarmu a kasan wannan shafin.

Taimako da bayanai

Ƙara koyo game da gwajin jinin ku anan - Gwajin Lab akan layi

Ƙara koyo game da magungunan ku a nan - eviQ maganin ciwon daji - Lymphoma

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.